การตกแต่งบอนไซ

« เมื่อ: 13/เม.ย./2014 11:31:44 »
Permalink: การตกแต่งบอนไซ

เชื่อว่าบ้านของหลายๆคนอาจจะมีบ้างที่มีต้นไม้ ไม่ว่าจะต้นไม้ใหญ่หรือต้นไม้เล็กๆ บางคนชอบมากกับการปลูกต้นไม้ แต่บางคนอาจจะยังไม่เคยปลูกต้นไม้เล็กเพราะกลัวว่าจะอ่อนแอดูแลยาก แต่ถ้าใครได้ลองมีต้นบอนไซไว้ที่บ้าน รับลองเลยค่ะว่า ไม่ต้องห่วง แล้วหากคนที่มีอยู่แล้ว ก็มาดูเลยค่ะว่า การตกแต่งบอนไซให้สวยนั้นตกแต่งยังไงบ้าง
          ถ้าจะว่าด้วยเรื่องของความสวยงามค้นบอนไซก็ไม่น้อยหน้าใครเลยค่ะ บอนไซนั้นขึ้นชื่อเรื่องไม้ประดับที่หากเจ้าของบ้านนั้นได้ปลูกต้นบอนไซด้วยมือของตัวเองแล้วนั้น ถือได้ว่านั่นเป็นการสร้างสรรค์งานศิลปะอีก 1 ชิ้นเลยทีเดียวค่ะ  เพราะว่าเราต้องดัด ต้องตัด ต้องแต่ง ทั้งเรื่องของราก กิ่งและต้นอีก กว่าจะสวยงามได้นั้นก็ใช้เวลาแรมปีเลยทีเดียว บอนไซไม่ได้เลี้ยงยาก แต่แค่ต้องใช้เวลาเท่านั้นค่ะ
          การตกแต่งบอนไซดังต่อไปนี้

1.   การตกแต่งรากของบอนไซ
ตอนที่เปลี่ยนกระถางใหม่นั้นเป็นเวลาที่เหมาะสมที่สุด เพราะเราจะได้ไม่เสียเวลาไปกลับการรื้อออกมา ให้มันเสียรูปทรงของต้นบอนไซ เรานั้นสามารถที่จะตัดแต่งได้ตามที่เรานั้นชอบ และหากตรงไหน เช่นรากนั้นงอกออกมาไม่น่าดูเราก็สามารถที่จะตัดทิ้งไปเลยค่ะ และต้องเปลี่ยนใส่กระถางใหม่ด้วย และลงพร้อมๆกับดินที่เตรียมไว้

2.   การดัดและตัดแต่งของกิ่งบอนไซ
การที่จะตัดแต่งกิ่งของบอนไซให้สวยงามนั้น เราทำได้ด้วยการที่นำลวดเส้นเล็กๆมาดัดไว้ค่ะ และดามไว้ และถ้ามีกิ่งไหนที่งอกออกมาแล้วเราไม่ชอบก็เด็ดทิ้งไปเลยค่ะ และรอการงอกใหม่ การดัดนั้นทำตามที่เราชอบ และทิ้งไว้ 3-4 เดือนก็เอาออก แล้วว่างๆ ก็มาดัดใหม่ค่ะ