ลักษณะของไม้บอนไซ

ลักษณะของไม้บอนไซ
« เมื่อ: 04/เม.ย./2014 04:16:18 »
Permalink: ลักษณะของไม้บอนไซ
ไม้บอนไซนั้นมีลักษณะดังต่อไปนี้

ซึ่งในปัจจุบันนี้บอนไซนั้นเป็นที่นิยมนำมาเลี้ยงกันมากและได้มีการแบ่งลักษณะบอนไซไว้เพื่อให้เป็นไปตามที่มีและลักษณะดังนี้

1.Chokkan คือ เป็นบอนไซที่มีลักษณะเป็นต้นตรงๆ และได้ทำมุมประมาณ 90 องศา ตั้งฉากค่ะ

2.Tachiki คือ เป็นบอนไซที่มีลักษณะเอียงเอนไปทางด้านใดด้านหนึ่ง ซ้ายหรือขวาก็ได้ แต่จะยังมีต้นที่คงความตรงไว้อยู่ค่ะและมีพุ่มใบที่แตกออกมาแล้วไม่เท่ากันค่ะ

3.Shakan คือ เป็นบอนไซที่มีลักษณะเอียงเอนมาทางด้านข้างมากขึ้นจาก ข้อ 2. ค่ะซึ่งมีการทำมุมประมาณ 45 องศาค่ะ

4.Han-kengai คือ บอนไซจะมีลักษณะเอนพับลง และเอนลงจนเกือบจะถึงกระถางค่ะ

5.Kengai คือ บอนไซจะมีลักษณะที่พับลงเลยกระถางลงมาและมียอดที่เลื้อยกับขึ้นมาบนกระถางนิดๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/ธ.ค./2014 10:55:05 โดย admin »